https://shac.vn/mau-khach-san-mini-tan-co-dien-6-tang-1-tum-tai-hai-phong-sh-ks-0096
https://shac.vn/xem-tuoi-lam-nha-nam-2025-tuoi-hop-tuoi-ki-va-cach-hoa-giai
https://shac.vn/thiet-ke-thi-cong-san-vuon-biet-thu-voi-15-thiet-ke-an-tuong
https://shac.vn/hoi-dap-93-dinh-muc-cam-moc-gioi-chi-gioi-quy-hoach
https://shac.vn/biet-thu-hien-dai
https://shac.vn/thiet-ke-biet-thu-co-be-boi
https://shac.vn/mau-biet-thu-3-tang-hien-dai
https://shac.vn/biet-thu-lau-dai
https://shac.vn/thu-tuc-cap-giay-phep-xay-dung-cong-trinh-va-nha-o-rieng-le-tai-soc-trang
Ngày đăng 04/02/2019
Ngày cập nhật 08/25/2023
4.1/5 - (206 bình chọn)

Câu hỏi của bạn Nguyễn Công Thẩm tại hòm thư tham.sxdna@gmail.com hỏi :

Tôi được lãnh đạo giao nhiệm vụ tham mưu quy định ban hành giá thuê nhà ở công vụ trên địa bàn tỉnh Nghệ An. Trong quá trình thực hiện có vướng mắc như sau:

Việc xác định giá cho thuê nhà công vụ đã được Bộ Xây dựng hướng dẫn tại Thông tư 09/2015/TT-BXD ngày 29/12/2015. Tại Khoản 3, Điều 11 phần ví dụ cách tính chi phí bảo trì trang thiết bị nội thất, Thông tư hướng dẫn cách tính:

Hỏi đáp
Xác định hệ số trong công thức tính chi phí bảo trì nhà ở công vụ 3

Cho tôi hỏi hệ số 4,67 % là hệ số gì và cách xác định ra trị số 4,67% như thế nào?

Sau khi nghiên cứu, Cục Quản lý Nhà và thị trường bất động sản trả lời như sau:

Tại Khoản 3, Điều 11 của Thông tư số 09/2015/TT-BXD ngày 29/12/2015 của Bộ Xây dựng hướng dẫn quản lý sử dụng nhà ở công vụ, công thức tính chi phí bảo trì trang bị nội thất bên trong căn hộ như sau:

Hỏi đáp
Xác định hệ số trong công thức tính chi phí bảo trì nhà ở công vụ 3

Theo quy định của pháp luật về nhà ở, kinh phí bảo trì phần diện tích sử dụng chung là 2% trên giá bán nhà ở. Theo ví dụ tại khoản 3, Điều 11 của Thông tư số 09/2015/TT-BXD, một dự án nhà ở công vụ có có tỷ lệ phần diện tích sử dụng chung khoảng 30%, còn lại 70% là phần diện tích sử dụng riêng bên trong căn hộ. Do đó, hệ số kinh phí bảo trì trang bị nội thất sử dụng riêng bên trong căn hộ theo ví dụ tại Khoản 3, Điều 11 của Thông tư số 09/2015/TT-BXD được tính như sau: 2% x 70% : 30% = 4,67%. Trên thực tế, tỷ lệ phần diện tích sử dụng chung so với diện tích sử dụng riêng tại các dự án nhà ở công vụ sẽ khác nhau, do đó hệ số kinh phí bảo trì trang bị nội thất sử dụng riêng bên trong căn hộ sẽ thay đổi cho phù hợp.

Cục Quản lý Nhà và thị trường bất động sản

Nguồn: Bộ xây dựng

Mọi chi tiết xin liên hệ:
CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN XÂY DỰNG SƠN HÀ (SHAC)
Trụ sở chính: Số 55, đường 22, KĐT Waterfront City, Lê Chân, Hải Phòng

  • Điện thoại: 0225 2222 555
  • Hotline: 0906 222 555
  • Email: sonha@shac.vn

Văn phòng đại diện

  • Tại Hà Nội: Số 4/172, Ngọc Hồi, Huyện Thanh Trì, TP. Hà Nội
  • Tại Quảng Ninh: Số 289 P. Giếng Đáy, TP. Hạ Long, Tỉnh. Quảng Ninh
  • Tại Đà Nẵng: Số 51m đường Nguyễn Chí Thanh, P. Thạch Thang. Quận Hải Châu, TP. Đà Nẵng
  • Tại Sài Gòn: Số 45 Đường 17 khu B, An Phú, Quận 2, TP. Hồ Chí Minh
  • Xưởng nội thất: Số 45 Thống Trực, Nam Sơn. Kiến An, TP. Hải Phòng
4.1/5 - (206 bình chọn)
14Lượt xem
YÊU CẦU TƯ VẤN

Yêu cầu tư vấn
*Vui lòng để lại thông tin, nhân viên tư vấn sẽ liên hệ lại với quý khách trong thời gian sớm nhất
Tra cứu phong thủy
Xem hướng Nhà
Xem tuổi xây nhà
DỰ TOÁN CHI PHÍ

Bạn có thể tự tính toán chi phí xây dựng bằng phần mềm Dự toán Online của SHAC. Để lên dự trù chi phí xây dựng, hãy truy cập link sau (miễn phí):

Dự toán Chi phí xây dựng

Có liên quan

Bình luận

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.

Yêu cầu tư vấn

YÊU CẦU TƯ VẤN Widget

Tìm theo số tầng

Tìm theo mặt tiền

Bài viết mới nhất

Yêu cầu tư vấn

YÊU CẦU TƯ VẤN Widget

Ảnh khác

.
.
0906.222.555