Ngày đăng 04/02/2019
Ngày cập nhật 10/22/2019

Câu hỏi của bạn Phạm Trung Sơn tại hòm thư trungsonhau@gmail.com hỏi :

1. Công ty tôi đang thiết kế 1 tuyến đường giao thông đô thị dài khoảng 1300m là công trình giao thông cấp 3. Tuy nhiên, dọc tuyến có bố trí tuyến thoát nước bằng cống hộp khẩu độ từ 2,5 đến 3m chạy dọc tuyến. Theo nguyên tắc phân cấp thì tuyến thoát nước này là công trình cấp 1. Như vậy cấp công trình được tính theo cấp nào? cán bộ chủ trì thiết kế thoát nước có cần chứng chỉ thiết kế cấp 1 không? 

2. Vào thời điểm tháng 5 năm 2016 công ty tôi có ký hợp đồng tư vấn thiết kế tuyến ống thoát nước có khẩu độ 2-2.5m chiều dài 1600m, công trình cấp 1. Theo NĐ 59/2015/NĐ-CP cán bộ chủ trì thiết kế phải có năng lực chứng chỉ hạng 1. Tuy nhiên tháng 6-2016 BXD mới ra thông tư 17/2016-TT-BXD HƯỚNG DẪN VỀ NĂNG LỰC CỦA TỔ CHỨC, CÁ NHÂN THAM GIA HOẠT ĐỘNG XÂY DỰNG. Như vậy thời điểm này tôi có sử dụng chứng chỉ cũ được không ( không xếp hạng – Sở Xây dựng cấp)?

Sau khi nghiên cứu, Cục Quản lý hoạt động xây dựng có ý kiến trả lời như sau:

Công trình có nhiều hạng mục nên cá nhân đảm nhận hạng mục nào thì phải đáp ứng điều kiện năng lực hành nghề hoạt động xây dựng của hạng mục đó.

Cá nhân đã được cấp chứng chỉ hành nghề có xác định thời hạn của chứng chỉ theo quy định của Luật Xây dựng năm 2003 được tiếp tục sử dụng chứng chỉ cho đến khi hết hạn theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý nhà nước của Bộ Xây dựng. Cá nhân đối chiếu kinh nghiệm thực hiện công việc và điều kiện năng lực hành nghề và kê khai kinh nghiệm tự nhận hạng tại Phụ lục VI Nghị định số 100/2018/NĐ-CP kèm theo chứng chỉ hành nghề còn thời hạn để làm cơ sở tham gia các hoạt động xây dựng.

Cục Quản lý hoạt động xây dựng 

Nguồn: Bộ xây dựng

Mọi chi tiết xin liên hệ:
CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN XÂY DỰNG SƠN HÀ (SHAC)
Trụ sở chính: Số 318 – 319 HK3 đường Bùi Viện, Lê Chân, Hải Phòng

  • Điện thoại: 0225 2222 555
  • Hotline: 0906 222 555
  • Email: sonha@shac.vn

Văn phòng đại diện

  • Tại Hà Nội: Số 4/172, Ngọc Hồi, Huyện Thanh Trì, TP. Hà Nội
  • Tại Quảng Ninh: Số 289 P. Giếng Đáy, TP. Hạ Long, Tỉnh. Quảng Ninh
  • Tại Đà Nẵng: Số 51m đường Nguyễn Chí Thanh, P. Thạch Thang. Quận Hải Châu, TP. Đà Nẵng
  • Tại Sài Gòn: Số 45 Đường 17 khu B, An Phú, Quận 2, TP. Hồ Chí Minh
  • Xưởng nội thất: Số 45 Thống Trực, Nam Sơn. Kiến An, TP. Hải Phòng
87Lượt xem

    Yêu cầu tư vấn

    *Vui lòng để lại thông tin, nhân viên tư vấn sẽ liên hệ lại với quý khách trong thời gian sớm nhất

    Tra cứu phong thủy

    Xem hướng Nhà
    Xem tuổi xây nhà

    Dự Toán Chi Phí

    Bạn có thể tự tính toán chi phí xây dựng bằng phần mềm Dự toán Online của SHAC. Để lên dự trù chi phí xây dựng, hãy truy cập link sau (miễn phí):

    Dự toán Chi phí xây dựng

    Có liên quan

    Bình luận

    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

    Website này sử dụng Akismet để hạn chế spam. Tìm hiểu bình luận của bạn được duyệt như thế nào.

    Yêu cầu tư vấn

    Tìm theo số tầng

    Tìm theo mặt tiền

    Bài viết mới nhất

    Ảnh khác

    Yêu cầu tư vấn
    Hãy để lại yêu cầu của bạn, chúng tôi sẽ liên hệ tư vấn miễn phí
    Yêu cầu gọi lại tư vấn
    Bạn có thể để lại SĐT, chúng tôi sẽ gọi lại!